Dragon fruit

By:

Vijay Laxman Rayate

पाडा / Pada/ Hamlet

जंगल

खेडे / village

जंगल

तालुका / Taluka / Block

जिल्हा / District

राज्य / State

Photograph of the tree

वृक्षाची माहिती व उपयोग / Details of tree and its uses

याचा सामना करण्याचा एक मार्ग म्हणजे ड्रॅगन फळासारख्या अँटीऑक्सिडंट-युक्त पदार्थ खाणे. अँटीऑक्सिडंट्स फ्री रॅडिकल्सना बेअसर करून कार्य करतात, त्यामुळे पेशींचे नुकसान आणि जळजळ होण्यापासून प्रतिबंधित होते. अभ्यास असे सूचित करते की अँटिऑक्सिडंट्सचे उच्च आहार हृदयविकार, कर्करोग, मधुमेह आणि संधिवात (4 ट्रस्ट विश्वसनीय स्त्रोत) यासारख्या जुनामी आजारांना प्रतिबंधित करते. ड्रॅगन फळामध्ये (5 विश्वसनीय स्त्रोत) यासह अनेक प्रकारचे सामर्थ्यवान अँटिऑक्सिडेंट असतात: व्हिटॅमिन सी: निरिक्षण अभ्यासामध्ये व्हिटॅमिन सी घेणे आणि कर्करोगाच्या जोखमीमध्ये परस्पर संबंध आढळले आहेत. उदाहरणार्थ, डोके आणि मान कर्करोगाच्या कमी दरासह व्हिटॅमिन सीचे उच्च सेवन संबंधित 120,852 लोकांमध्ये झालेल्या अभ्यासानुसार (6 विश्वसनीय स्त्रोत). बीटालॅन्सः चाचणी-ट्यूब अभ्यासानुसार असे दिसून येते की बीटालेन्स ऑक्सिडेटिव्ह तणावाचा सामना करू शकतो आणि कर्करोगाच्या पेशी (7) दाबण्याची क्षमता असू शकते. कॅरोटीनोईड्स: बीटा-कॅरोटीन आणि लाइकोपीन हे वनस्पती रंगद्रव्य आहेत जे ड्रॅगन फळाला त्याचा दोलायमान रंग देतात. कॅरोटीनोईड समृद्ध आहार कर्करोग आणि हृदयरोगाच्या कमी जोखमीशी जोडला गेला आहे (8 विश्वसनीय स्त्रोत, 9 विश्वसनीय स्त्रोत, 10 विश्वसनीय स्त्रोत). महत्त्वाचे म्हणजे, गोळीच्या रूपात किंवा परिशिष्ट म्हणून न घेता नैसर्गिकरित्या अन्नात खाल्ल्यास अँटीऑक्सिडंट चांगले काम करतात. खरं तर, अँटिऑक्सिडेंट पूरकांवर हानिकारक प्रभाव असू शकतात आणि वैद्यकीय देखरेखीशिवाय त्यांना घेण्याची शिफारस केली जात नाही (11 विश्वसनीय स्त्रोत, 12 विश्वसनीय स्त्रोत) दुसरीकडे, ड्रॅगन फळाची अत्यधिक शिफारस केली जाते. सारांश ड्रॅगन फळामध्ये अँटीऑक्सिडेंट व्हिटॅमिन सी, बीटा-कॅरोटीन, लाइकोपीन आणि बीटाईलिन असतात. अभ्यासाने अँटीऑक्सिडंट्समधील उच्च आहारांना तीव्र आजाराच्या जोखमीशी जोडले आहे. 3. फायबरसह लोड केले आहारातील तंतू हे नॉनडिजेस्टेबल कार्बोहायड्रेट आहेत जे संभाव्य आरोग्य फायद्याची विस्तृत यादी दाखवितात. आरोग्य अधिकारी महिलांसाठी दररोज 25 ग्रॅम फायबर आणि पुरुषांसाठी 38 ग्रॅम फायबरची शिफारस करतात. अँटिऑक्सिडंट्स प्रमाणे फायबर पूरक आहारात फायबरइतकेच आरोग्य फायदे नसतात (13 विश्वसनीय स्रोत, 14 विश्वसनीय स्त्रोत) प्रति एक कप सर्व्हिंगसाठी 7 ग्रॅमसह, ड्रॅगन फळ एक उत्कृष्ट संपूर्ण-अन्न स्त्रोत (1 विश्वसनीय स्रोत) आहे. जरी फायबर बहुधा पचनातील भूमिकेसाठी प्रसिध्द आहे, परंतु संशोधनाने असे सुचविले आहे की हृदयरोगापासून बचाव करण्यासाठी, टाइप 2 मधुमेह व्यवस्थापित करण्यासाठी आणि निरोगी शरीराचे वजन राखण्यासाठी देखील ही भूमिका बजावू शकते (13 विश्वसनीय स्त्रोत, 15 विश्वसनीय स्त्रोत, 16 विश्वसनीय स्त्रोत). जरी अधिक संशोधनाची आवश्यकता आहे, परंतु काही निरिक्षण अभ्यासानुसार असे सुचविले गेले आहे की फायबरचे प्रमाण जास्त असलेले आहार कोलन कर्करोगापासून संरक्षण करू शकते (17 ट्रस्टेड स्रोत, 18 विश्वसनीय स्त्रोत, 19 विश्वसनीय स्त्रोत). कोणत्याही अभ्यासानुसार यापैकी कोणत्याही परिस्थितीशी ड्रॅगन फळाचा संबंध नसला तरी त्याची उच्च-फायबर सामग्री आपल्याला आपल्या शिफारस केलेल्या दैनंदिन मूल्यांची पूर्तता करण्यात मदत करू शकते. तथापि, हे लक्षात घेणे महत्वाचे आहे की उच्च फायबर आहारात कमतरता असू शकतात, विशेषत: जर आपण कमी फायबर आहाराच्या आहत असाल तर. पोटाची अस्वस्थता टाळण्यासाठी, आहारातील फायबरचे सेवन हळूहळू वाढवा आणि भरपूर द्रव प्या. सारांश आपल्या दररोज फायबरच्या गरजा भागविण्यासाठी ही एक उत्कृष्ट निवड बनविण्यामुळे ड्रॅगन फळ प्रत्येक सर्व्हिंगसाठी 7 ग्रॅम फायबरची ऑफर देते. आरोग्यविषयक वृत्तपत्र आमचे साप्ताहिक पुरुषांचे आरोग्य ईमेल मिळवा आपले आरोग्य व्यवस्थापित करण्यात मदत करण्यासाठी आम्ही आपल्यास तंदुरुस्ती, पोषण आणि इतर निरोगी विषयांचे कव्हरेज फक्त पुरुषांसाठी पाठवू. आपली गोपनीयता आमच्यासाठी महत्त्वपूर्ण आहे A. निरोगी आतड्याला प्रोत्साहन देते आपल्या आतड्यात जवळजवळ 100 ट्रिलियन विविध सूक्ष्मजीव आहेत ज्यात बॅक्टेरियांच्या 400 हून अधिक प्रजाती (20 विश्वसनीय स्त्रोत) आहेत. बर्‍याच संशोधकांचा असा विश्वास आहे की सूक्ष्मजीवांचा हा समुदाय तुमच्या आरोग्यावर परिणाम करू शकतो. मानवी आणि प्राणी दोन्ही अभ्यासांनी आपल्या आतड्यात असंतुलन दमा आणि हृदयरोग (21 विश्वसनीय स्त्रोत) यासारख्या परिस्थितीशी संबंधित आहे. ड्रॅगन फळामध्ये प्रीबायोटिक्स आहेत हे दिले तर ते आपल्या आतड्यातील चांगल्या बॅक्टेरियांचा संतुलन संभाव्यत: (२२) सुधारू शकेल. प्रीबायोटिक्स एक विशिष्ट प्रकारचे फायबर आहेत जे आपल्या आतड्यात निरोगी जीवाणूंच्या वाढीस प्रोत्साहित करतात. सर्व तंतुंप्रमाणेच, आपले आतडे त्यांचे तुकडे करू शकत नाहीत. तथापि, आपल्या आतड्यातील बॅक्टेरिया त्यांना पचवू शकतात. ते वाढीसाठी इंधन म्हणून फायबरचा वापर करतात आणि आपल्याला त्याचे फायदे मिळतात. विशेषतः, ड्रॅगन फळ प्रामुख्याने निरोगी जीवाणूंच्या दोन कुटुंबांच्या वाढीस प्रोत्साहन देते: दुग्धशर्करा acidसिड बॅक्टेरिया आणि बायफिडोबॅक्टेरिया (22, 23, 24). नियमितपणे प्रीबायोटिक्स घेतल्याने आपल्या पाचन तंत्रामध्ये आणि अतिसाराचा संसर्ग होण्याचा धोका कमी होतो. हे असे आहे कारण प्रीबायोटिक्स चांगल्या बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रोत्साहित करतात, जे संशोधकांच्या मते वाईट (13 विश्वासार्ह स्त्रोत, 25 विश्वसनीय स्त्रोत) बाहेर येऊ शकतात. उदाहरणार्थ, प्रवाशांच्या अभ्यासानुसार असे दिसून आले आहे की ज्यांनी प्रवासापूर्वी आणि दरम्यान प्रीबायोटिक्स खाल्ली त्यांना प्रवाश्याच्या अतिसाराचे कमी आणि कमी तीव्र भाग अनुभवले (13 विश्वसनीय स्त्रोत). काही अभ्यास असेही सुचविते की प्रीबायोटिक्समुळे दाहक आतड्यांसंबंधी रोग आणि कोलन कर्करोगाची लक्षणे सुलभ होऊ शकतात. दुर्दैवाने, हे निष्कर्ष विसंगत आहेत (13 विश्वसनीय स्त्रोत, 25 विश्वसनीय स्त्रोत) प्रीबायोटिक्सवरील बहुतेक संशोधन अनुकूल असले तरी ड्रॅगन फळाच्या प्रीबायोटिक क्रियेवरील संशोधन केवळ चाचणी-ट्यूब अभ्यासापुरते मर्यादित आहे. मानवी आतड्यावर त्याचा वास्तविक प्रभाव निश्चित करण्यासाठी अधिक अभ्यास करणे आवश्यक आहे. सारांश ड्रॅगन फळ हे आतड्यात निरोगी जीवाणूंच्या वाढीस प्रोत्साहित करते, जे निरोगी गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल ट्रॅक्टशी संबंधित आहे. 5. आपली रोगप्रतिकार शक्ती मजबूत करते आपल्या शरीराच्या संसर्गाविरूद्ध लढण्याची क्षमता आपल्या आहाराच्या गुणवत्तेसह अनेक भिन्न घटकांद्वारे निर्धारित केली जाते. ड्रॅगन फळातील व्हिटॅमिन सी आणि कॅरोटीनोइड्स आपल्या रोगप्रतिकारक शक्तीस वाढवू शकतात आणि आपल्या पांढ blood्या रक्त पेशींचे नुकसान होण्यापासून संरक्षण करून संसर्ग रोखू शकतात (२r विश्वसनीय स्रोत, २T विश्वसनीय स्त्रोत) आपल्या रोगप्रतिकारक शक्तीतील पांढर्‍या रक्त पेशी हानिकारक पदार्थांचा हल्ला करतात आणि नष्ट करतात. तथापि, ते मुक्त रॅडिकल्स (26 ट्रस्टेड स्रोत, 27 विश्वसनीय स्रोत) द्वारे होणार्‍या नुकसानीस अत्यंत संवेदनशील आहेत. शक्तिशाली अँटिऑक्सिडेंट्स म्हणून, व्हिटॅमिन सी आणि कॅरोटीनोइड्स मुक्त रॅडिकल्सला उदासीन करू शकतात आणि आपल्या पांढर्‍या रक्त पेशींना हानीविरूद्ध संरक्षण देऊ शकतात. सारांश ड्रॅगन फळाचा जास्त प्रमाणात व्हिटॅमिन सी आणि कॅरोटीनोइड्समुळे रोगप्रतिकारक क्षमता वाढवते. 6. लोह पातळी कमी करू शकते ड्रॅगन फळ लोखंड असलेल्या काही ताज्या फळांपैकी एक आहे. आपल्या शरीरात ऑक्सिजनच्या वाहतुकीमध्ये लोहाची महत्त्वपूर्ण भूमिका आहे. अन्न उर्जा मध्ये खंडित करण्यात देखील ही महत्वाची भूमिका निभावते (28 विश्वसनीय स्त्रोत) दुर्दैवाने, बर्‍याच लोकांना पुरेसे लोह मिळत नाही. खरं तर, असा अंदाज लावण्यात आला आहे की जगातील 30% लोकसंख्येमध्ये लोहाची कमतरता आहे आणि यामुळे जगभरातील सर्वात सामान्य पौष्टिकतेची कमतरता (29 विश्वसनीय स्रोत) आहे. लोह कमी पातळीचा सामना करण्यासाठी, विविध प्रकारच्या लोहयुक्त पदार्थांचे सेवन करणे महत्वाचे आहे. लोहाच्या समृद्ध स्त्रोतांमध्ये मांस, मासे, शेंग, शेंगदाणे आणि तृणधान्यांचा समावेश आहे. ड्रॅगन फळ हा आणखी एक चांगला पर्याय असू शकतो, कारण एका सर्व्हिंगमध्ये आपल्यात दररोज 8% (आरडीआय) दिला जातो. यामध्ये व्हिटॅमिन सी देखील आहे, जे आपल्या शरीराला लोह शोषण्यास मदत करते (28 विश्वसनीय स्त्रोत) सारांश ड्रॅगन फळ व्हिटॅमिन सीसमवेत लोहाचा पुरवठा करते, जो आपल्या शरीरातील या महत्त्वपूर्ण खनिज शोषणास सुधारू शकतो. 7. मॅग्नेशियमचा चांगला स्रोत ड्रॅगन फळ बहुतेक फळांपेक्षा जास्त मॅग्नेशियम प्रदान करते, आपल्या एका कपमध्ये 18% आरडीआय. सरासरी, आपल्या शरीरात 24 ग्रॅम मॅग्नेशियम किंवा अंदाजे एक औंस (30 विश्वसनीय स्रोत) असते. एवढी थोड्या प्रमाणात प्रमाणात असूनही, खनिज आपल्या प्रत्येक पेशीमध्ये उपस्थित असतो आणि आपल्या शरीरातील important०० हून अधिक महत्त्वपूर्ण रासायनिक अभिक्रियांमध्ये भाग घेतो (T१ विश्वसनीय स्रोत) उदाहरणार्थ, ते उर्जा उर्जेमध्ये खंडित होणे, स्नायूंच्या आकुंचन, हाडे तयार होणे आणि डीएनए (30 ट्रस्ट विश्वसनीय स्त्रोत) तयार करण्यासाठी आवश्यक असलेल्या प्रतिक्रियांमध्ये भाग घेते. अधिक अभ्यासाची आवश्यकता आहे, परंतु काहीजण असे सूचित करतात की मॅग्नेशियमचे जास्त सेवन केल्याने हृदय रोग आणि स्ट्रोकचा धोका कमी होऊ शकतो (32 विश्वसनीय स्त्रोत). अभ्यास हे देखील दर्शवितो की मॅग्नेशियम समर्थन हाडांच्या आरोग्यासाठी पुरेसे आहार (33 विश्वसनीय स्त्रोत, 34 विश्वसनीय स्त्रोत). सारांश ड्रॅगन फळ मॅग्नेशियमचा एक चांगला स्त्रोत आहे, आपल्या शरीरात 600 पेक्षा जास्त बायोकेमिकल प्रतिक्रियांसाठी आवश्यक असलेले पोषक. ड्रॅगन फळ कसे खावे ड्रॅगन फळाची जाड असताना, चामड्याची त्वचा घाबरू शकते, हे फळ खाणे अगदी सोपे आहे. युक्ती योग्य प्रकारे शोधलेली एक शोधत आहे. एक कच्चा ड्रॅगन फळ हिरवा असेल. चमकदार लाल असलेल्या एखाद्यासाठी पहा. काही स्पॉट्स सामान्य असतात, परंतु बर्‍याच पालापाचोळे असे स्प्लॉच दर्शवितात की ते ओव्हरराईप आहे. एवोकॅडो आणि कीवी प्रमाणे, एक योग्य ड्रॅगन फळ मऊ असले पाहिजे परंतु गोंधळलेले नाही. एक नवीन ड्रॅगन फळ कसे खावे ते येथे आहेः धारदार चाकू वापरुन, अर्ध्या दिशेने तो कापून घ्या. चमच्याने फळ काढा किंवा फळाची साल न कापता लगदा व आडव्या रेषा कापून चौकोनी तुकडे करा. चौकोनी तुकडे उघड करण्यासाठी त्वचेच्या मागील बाजूस पुश करा आणि चमच्याने किंवा आपल्या बोटांनी ते काढा. आनंद घेण्यासाठी, त्याला कोशिंबीरी, स्मूदी आणि दही घाला किंवा फक्त स्नॅक स्वतःच करा. पूर्व-सोललेली आणि चौकोनी तुकडे केलेल्या काही किराणा दुकानांच्या गोठवलेल्या विभागात आपल्याला ड्रॅगन फळ देखील मिळू शकेल. चवदार स्नॅकसाठी हा एक सोयीचा पर्याय आहे जो पोषक-दाट पंच पॅक करतो. सारांश ड्रॅगन फळ तयार करणे आश्चर्यकारकपणे सोपे आहे आणि ते स्वतःच खाल्ले जाऊ शकते किंवा कोशिंबीरी, स्मूदी आणि दही घालू शकता. तळ ओळ ड्रॅगन फळ हे एक मधुर उष्णकटिबंधीय फळ आहे जे प्रयत्न करण्यासारखे आहे. याची चव आश्चर्यकारक आहे, आपल्या प्लेटला रंगाचा एक पॉप ऑफर करते आणि आवश्यक पोषक, प्रीबायोटिक फायबर आणि फायद्याच्या वनस्पती संयुगे पुरवतात – सर्व कमी उष्मांक सर्व्ह करत आहेत. आपण आपल्या फळांच्या सेवनात काही विविधता जोडण्याचा मार्ग शोधत असाल तर ड्रॅगन फळ हा एक चवदार पर्याय आहे ज्यात अनेक संभाव्य आरोग्यासाठी फायदे आहेत. जाहिरात सानुकूल वजन कमी करण्याचा कार्यक्रम सुरू करा नूम आपल्याला निरोगी सवयी अवलंबण्यास मदत करते जेणेकरून आपण वजन कमी करू शकाल आणि ते कमी ठेवू शकता. आपला कार्यक्रम आपल्या उद्दीष्ट आणि फिटनेस आवश्यकतानुसार सानुकूलित केला आहे. फक्त एक द्रुत मूल्यांकन घ्या आणि आजच प्रारंभ करा. हे पुढील वाचा फळ तुमच्या आरोग्यासाठी चांगले आहे की वाईट? गोड सत्य क्रिस गुन्नर्स यांनी लिहिलेले, बीएससी फळे खूप पौष्टिक असतात आणि त्यात भरपूर फायबर आणि अँटिऑक्सिडेंट असतात. तथापि, काही लोकांना वाटते की त्यातील साखर असल्यामुळे ते हानिकारक असू शकतात. पुढे वाचा ग्रहावरील 20 आरोग्यासाठी सर्वात चांगली फळे ब्रायना इलियट लिखित, आरडी फळं खाल्ल्याने तुमचे आरोग्य वाढेल आणि आजार रोखू शकता. येथे पृथ्वीवर 20 आरोग्यासाठी उपयुक्त असे फळ आहेत. पुढे वाचा आपण दररोज किती फळ खावे? हा लेख आपण दररोज किती फळांच्या सर्व्हिंगचे खाणे पुनरावलोकन करतो. फळ पौष्टिक आणि निरोगी असतात, परंतु काही लोकांना साखरेची चिंता असते… पुढे वाचा अँटिऑक्सिडेंट्समध्ये 12 निरोगी खाद्यपदार्थ रायन रमण, एमएस, आरडी यांनी लिहिलेले अँटीऑक्सिडंट्स आपल्या पेशींचे नुकसान होण्यापासून संरक्षण करतात. या 12 पदार्थांमध्ये अँटिऑक्सिडंट्स जास्त असतात आणि ते आपल्या पेशींना निरोगी ठेवण्यास मदत करतात. पुढे वाचा विज्ञानावर आधारित आपले आतडे बॅक्टेरिया सुधारण्याचे 10 मार्ग रुईरी रॉबर्टसन यांनी लिहिलेले, पीएचडी आपल्या आतड्यातील बॅक्टेरिया आपल्या आरोग्यासाठी आणि वजनासाठी अविश्वसनीय महत्वाचे आहेत. आहारासह आपल्या आतडे बॅक्टेरिया सुधारण्याचे 10 मार्ग येथे आहेत. पुढे वाचा सुपर मॅग्नेशियम-श्रीमंत 10 पदार्थ फ्रांझिस्का स्प्रिटझलर यांनी लिहिलेले मॅग्नेशियम हे एक महत्त्वपूर्ण पोषक आहे जे बहुतेक लोकांना पुरेसे मिळत नाही. येथे 10 मॅग्नेशियम युक्त पदार्थ आहेत जे सुपर हेल्दीही आहेत. पुढे वाचा कोंबडी खराब झाली आहे हे कसे सांगावे केटी डेव्हिडसन, एमएससीएफएन, आरडी, सीपीटी यांनी लिहिलेले चिकन हा एक बहुमुखी, पौष्टिक आहार आहे जो बर्‍याच घरातील आहारातील मुख्य आहार आहे. हा लेख आपल्याला कोंबडी गेला आहे की नाही हे कसे सांगता येईल ते शिकण्यात मदत करते …

ऑडिओ/ व्हिडिओ Audio/Video